L=
1

10

1a
va

Iri

al-
13,

Ad

Ha

ka
Ve,

Se-

1si

0- :

n-

na Mawasiliano JKCI, Anna
Nkinda.

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

MKUU wa Mkoa wa Sin-
gida, Peter Serukamba,
ameiagiza Halmashauri ya
Wilaya va Iramba kutunga
sheria ndogo itakayotumika
kuzuia mifugo inayozurura
ovyo mitaani na kufanya
uharibifu wa mazao na miti
ilivopandwa.

Alitoa agizo hilo juzi ali-
posikiliza kero za wananchi
wa Iramba ambao pamoja
na mambo mengine, wali-
lalamika kuhusu mbuzi wa-
naozurura mitaani na kuhar-
ibu miti na mazao mengine
valiyopandwa.

Serukamba  alimwagiza
Kaimu Mkurugenzi wa Hal-
mashauri ya Wilaya Iramba,
Huseni Sepoko, kuhakikisha
katika kipindi kifupi wawe
wametunga sheria ndogo
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ya moyo kwa watoto na watu

ambazo zitawasaidia kuzuia
wanyama wanaorandaran-
da mitaani kwa kuikamata
mifugo hiyo na kuwapiga
faini wamiliki wake. ,

“Mkurugenzi hakikisheni
katika kipindi kifupi kijacho,
mtunge sheria ndogo amba-
zo zitazuia mifugo kuzurura
mitaani na sheria hiyo iwe
na nguvu ya kutoa adhabu
kali kwa watakaokiuka uta-
ratibu,” alisema. :
~ Aliongeza kuwa kwa sasa
ni mpango wa mkoa Ku-
hakikisha kunapandwa miti
zaidi ya milioni tatu na kui-
fanya Singida kuwa mji wa
kijani, jambo ambalo hali-
wezi kufanikiwa ikiwa miti
hiyo itaendelea kuharibiwa
na mbuzi wanaozurura mi-
taani.

Aliwataka viongozi wa
halmashauri hiyo kuhakiki-
sha wanawafuata wananchi
walipo na kutatua kero zao

mafuta mengi na kufanya

badala ya kukaa ofisini ku-
subiri viongozi wa ngazi
ya juu wanapotoka na kila
mtumishi ahakikishe anaka-
milisha majukumu yake kwa
wakati. :
Alisema wananchi hao
wanatarajia. . kusaidiwa
changamoto walizonazo
ambazo sio kubwa lakini
wao wamekuwa wakitumia
muda mwingi kwenda kusi-
mamia masuala ya kujenga
barabara na madarasa na
kuyaweka kanda matatizo
yanayowahusu wananchi.
“Mimi ninaamini watu
hawa. ambao changamoto
zao hamzifanyii kazi ndio
waliyoiweka serikali iliyoko
madarakani, hivyo wanget-
amani kuona inatatua ma-
tatizo yao kupitia sisi tuli-
opewa dhamana ya kufanya

“hivyo baada ya kupewa ku-

fanya kazi ya kuwatumikia,”
alisema.

vinginevyo.

Z%Rc ataka sheria ndogo ya kudhibiti mifugo mitaani*

Serukamba  aliwaomba
viongozi na watumishi wa
wilaya hiyo kubadilisha

mfumo wa kufanya kazi kwa
mazoea badala yake uwe wa
kutatua changamoto za wa-
nanchi.

Aliwataka  wafanyakazi
wa halmashauri hiyo kuji-
uliza wanapokwenda ka-
zini kuanzia Jumatatu hadi
Jjumaa wamefanya nini na
wamewahudumia kina nani
na akaomba wawe na lugha
nzuri kwa wanaowatumikia.

Serukamba pia alilagiza
Halmashauri ya Wilaya ya
Iramba kuhakikisha in-
aondoa taka zote zilizoko

kwenye maguba yaliyoko

kwenye makazi ya watu na
maeneo mengine.

Akiwa katika ziara hiyo,
Mkuu wa Mkoa alisikiliza
jumla ya kero 32 zikiwamo
za ardhi, maji na madeni na
usafi wa mazingira.
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# DC apiga ‘stop’ uingizaji holela mifugo

Na Steven William, IRINGA

MKUU wa Wilaya va Iringa,
Mohamed Moyo, amepiga
marufuku uingizwaji holela wa
mifugo wilayani hapo na kuahi-
di kuanzisha operesheni maal-

wafugaji waliovamia maeneo
hayo kutoka nje.

Moyo alitoa agizo hilo juzi ka-
tika mkutano wake na wafugaji
uliolenga kujadiliana namna
ya kuboresha shughuli za ufu-
gaji na kuondosha migogoro ya
ardhi ambayo imekuwa ikisaba-
bishwa na uvamizi wa masham-
ba kutoka kwa wafugaji.

Alisema kuna madai kwamba
baadhi ya viongozi wa serikali
za vijiji wamekuwa na tabia ya
kuwapokea kinyemela

gaji kutoka maeneo mbalimbali
nje va Wilaya ya Iringa.

Mkuu huyyo wa wilaya

wafu- -

alisema serikali haiko tayari
kuwafumbia macho viongozi
wa namna hiyo wanaokiuka
maadili ya uongozi na kwam-
ba watakaobainika kuruhusu
watawajibishwa kwa mujibu wa
sheria. Alisema viongozi hao
kwa kiwango kikubwa wame-
kuwa wakichochea ongezeko la
migogoro baina ya wafugaji na
wakulima.

Kupitia risala ya wafugaji,
Moyo alipokea malalamiko
kadhaa vikiwamo vitendo vya
urasimu vinavyofanywa na baa-
dhi ya viongozi wa vijiji ikiwa-
mo kupora maeneo yaliyoteng-
wa kwa shughuli za ufugaji na

kuyabadilisha matumizi hali

inasababisha wafugaji kukosa
maeneo ya malisho.

Hali hiyo, alisema inawafanya
wafugaji kulisha mifugo yao ka-
tika maeneo yasiyo rasmi, hivyo

kuibua migogoro ya mara kwa
mara. Mwenyekiti wa Umoja
wa Wafugaji Wilaya ya Iringa,
Emmanuel Sailutye, alizitaja
changamoto zingine ni Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kutokuwa
na sera ya kutambua maeneo
yaliyotengwa kwa ajili ya walfu-
gaji, utozaji holela wa faini kwa
makosa ya kuingia katika mae-
neop yasiyoruhusiwa, upanuzi
wa mipaka ya hifadhi na kuan-
zishwa kwa hifadhi ya jamii
hatua inayofanya wafugaji ku-
kosa maeneo ya malisho.

Kutokana na malalamiko
hayo, Moyo alimwagiza Mkuu
wa Idara ya Ardhi Halmashauri
ya Wilaya ya Iringa, kuwasilisha
taarifa ya mpango wa matumizi
bora ya ardhi wa Kila Kijiji ili
serikali ichukua hatua endapo
kuna viongozi  waliobadili
matumizi ya maeneo kinyume
cha utaratibu.
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Moyo aliwataka w.afuguj:l
kuwa watulivu wakati  serl-
kali ikiendelea kushughulgkia
malalamiko na maombi yaliyo-
tolewa na wafugaji hao. _

Katika mkutano huo, ofisa
kutoka Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Wilaya ya Iringa, Anneth
Mwakatobe, aliwasihi walu-
gaji kujiepusha na vitendo vya
rushwa huku akiwataka kutoa
taarifa pindi wanapoombwa
rushwa na viongozi na watu
wanaowarubuni kuwa wata-
wasaidia wanapokumbana na
changamoto katika shughuli
Zao.

Alisema serikali iko macho
kushughulikia changamoto
zote zinazowakabili wananchi
wake, hivyo kutoka au kupokea
rushwa ni ukiukwaji wa mi-
kakati ya utoaji huduma kwa
wananchi.
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